TÌNH BẠN
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 


Rechercher Advanced Search

Keywords

ngoc  đăng  Viet  post  thoi  phan  

Latest topics
» HUẾ MẾN YÊU
Thu Oct 04, 2018 9:36 pm by minhsn12

» CẢM THU
Sun Sep 30, 2018 3:46 am by minhsn12

» ĐI HỌC
Tue Sep 18, 2018 3:18 am by minhsn12

» THU
Sun Sep 02, 2018 5:16 pm by minhsn12

» Trăng Thu
Mon Aug 20, 2018 11:59 am by Cẩm Thanh

» CHÁY RỪNG CALI
Mon Aug 13, 2018 6:15 pm by minhsn12

» HUẾ NAY
Sun Aug 05, 2018 1:46 am by minhsn12

» Thiên Thời Đã Tới
Sat Jul 28, 2018 7:48 pm by minhsn12

» Trống đồng Lạc Việt
Wed Jul 25, 2018 8:27 pm by Cẩm Thanh

October 2018
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
293031    

Calendar Calendar

Affiliates
free forum


"CHUYỆN THẰNG NGÔNG"

Go down

"CHUYỆN THẰNG NGÔNG"

Bài gửi by Nguyễn Thị Thanh Lan on Fri Mar 22, 2013 9:46 am

https://www.youtube.com/watch?v=IU5D_uDGLJc&feature=em-share_video_user

*** CHUYỆN THẰNG NGÔNG ***

Tôi vẽ thằng Ngông đứng giữa trời
Cơm áo gạo tiền chạy ứ hơi
Công danh đã chẳng, tình cũng chẳng
Sụp nón mà che, kẻo hổ ngươi!
Tôi vẽ thằng Ngông đứng cửa Chùa
Ngắm nhìn thiên hạ đổ xô qua
"Nam Mô"... xin Phật cho tài lộc
Xôi oản Chùa ăn, Bụt cứ cười!...
Tôi vẽ thằng Ngông đứng chợ đông
Xem người ngã giá hai, ba đồng
Lộn túi được vài ba xu lẻ
Mỉm cười rũ áo, trở về không!
Tôi vẽ thằng Ngông đứng cửa Quan
Nhìn họ xum xoe đứng sắp hàng
Còng lưng nửa kiếp, lưng còn thẳng
Trời đất - thằng tôi chịu tiếng oan!
Gần hết một đời, đời thằng Ngông
Không con không cháu, chẳng người thân
Đứng giữa nhân gian cười thế sự
Thơ viết lăng nhăng, kết giữa dòng!!

(Tịnh Vân Thi tập - Tập 13)

Nguyễn Thị Thanh Lan

Tổng số bài gửi : 35
Join date : 20/12/2012
Age : 58
Đến từ : VIỆT NAM

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang

- Similar topics

 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết